Chào mừng các bạn tới trang web SiteVeTinh.com! Đây là nơi trao đổi về kiến thức SEO, diễn đàn SEO hỏi đáp thắc mắc và hỗ trợ sử dụng site vệ tinh!
Trước khi sử dụng và tham gia hệ thống các site vệ tinh chúng ta cùng tìm hiểu tác dụng để tránh spam và bị banned:
  1. Site vệ tinh hỗ trợ làm SEO: Backlink, traffic...
  2. Site vệ tinh hỗ trợ quảng bá thương hiệu làm truyền thông, seeding...
  3. Site vệ tinh giúp bạn kiếm tiền: Quảng cáo, guest post...
  4. Đặc biệt có thể bán hàng ngay trên site vệ tinh
  5. Điều kiện trở thành thành viên group Xác minh

Đây là diễn đàn không chỉ nhằm hỗ trợ các bạn học viên tham gia các khóa đào tạo SEO manager bởi Trần Ngọc Thùy mà còn là nơi chia sẻ kiến thức, sân chơi cho công động SEO tại Việt Nam.

[Hỏi đáp] Subdomain làm sao/khi nào được tính là site riêng

Nim Duong

Xác minh
Site mình có tạo sub domain là blog.domain.com. Nhưng trên ahref check nó coi như đó nắm trong cùng domain chính, Search console cũng ko báo có backlink về. Trong khi nhiều website như abc.blogspot.com thì nó tính như 1 domain riêng biệt. Xin hỏi các cao thủ làm cách nào để tách hoặc nhập nó vào domain chính ạ?

tranngocthuy

Người quét rác
Site mình có tạo sub domain là blog.domain.com. Nhưng trên ahref check nó coi như đó nắm trong cùng domain chính, Search console cũng ko báo có backlink về. Trong khi nhiều website như abc.blogspot.com thì nó tính như 1 domain riêng biệt. Xin hỏi các cao thủ làm cách nào để tách hoặc nhập nó vào domain chính ạ?
Đầu tiên bạn phải add thêm thuộc tính blog.domain.com vào search console của bạn. Đối với Ahrefs khi check nếu chọn */domain/* thì mình thấy chỉ số backlink cũng được báo cáo riêng mà.
Ahrefs tính subdomain của blogspot là một domain riêng biệt
Ahrefs tính subdomain của blogspot là một domain riêng biệt.

Nim Duong

Xác minh
"add thêm thuộc tính blog.domain.com vào search console của bạn" là sao ạ. Search console hiện mình chỉ add website chính, và trong list "link to your site" không hề có link nào từ blog.domain.com dù blog đã hoạt động cả năm rồi. Blog có giao diện code riêng và rất nhiều link về domain chính. Vậy có thể hiểu là google vẫn đang xem nó là internal link chăng?

tranngocthuy

Người quét rác
"add thêm thuộc tính blog.domain.com vào search console của bạn" là sao ạ. Search console hiện mình chỉ add website chính, và trong list "link to your site" không hề có link nào từ blog.domain.com dù blog đã hoạt động cả năm rồi. Blog có giao diện code riêng và rất nhiều link về domain chính. Vậy có thể hiểu là google vẫn đang xem nó là internal link chăng?
À link từ subdomain về domain home dạng test.tranngocthuy.com về tranngocthuy.com thì từ năm 2011 thì Google coi đó là internal link. Bạn vào Internal link (liên kết nội bộ) sẽ có.
http://test.tranngocthuy.com/test-link-tu-subdomain-ve-root-domain/