Chào mừng các bạn tới trang web SiteVeTinh.com! Đây là nơi trao đổi về kiến thức SEO, diễn đàn SEO hỏi đáp thắc mắc và hỗ trợ sử dụng site vệ tinh!
Trước khi sử dụng và tham gia hệ thống các site vệ tinh chúng ta cùng tìm hiểu tác dụng để tránh spam và bị banned:
  1. Site vệ tinh hỗ trợ làm SEO: Backlink, traffic...
  2. Site vệ tinh hỗ trợ quảng bá thương hiệu làm truyền thông, seeding...
  3. Site vệ tinh giúp bạn kiếm tiền: Quảng cáo, guest post...
  4. Đặc biệt có thể bán hàng ngay trên site vệ tinh
  5. Điều kiện trở thành thành viên group Xác minh

Đây là diễn đàn không chỉ nhằm hỗ trợ các bạn học viên tham gia các khóa đào tạo SEO manager bởi Trần Ngọc Thùy mà còn là nơi chia sẻ kiến thức, sân chơi cho công động SEO tại Việt Nam.

Có khi nào chán làm SEO và muốn bỏ SEO?

tranngocthuy

Người quét rác
Xác minh
Bất kể ngành nghề nào cũng vậy cần có đam mê và kiến trì. SEO cũng không ngoại lệ, bạn có bao giờ rơi vào cảm giác chán làm SEO? Muốn bỏ SEO?

SEO là cả một quá trình và cần thời gian, không giống như quảng cáo Google ADS hay Facebook ADS, nay chạy quảng cáo mai bạn biết kết quả luôn nhưng SEO thì không :(

proxy.php?image=https%3A%2F%2Fstorage.googleapis.com%2Fimgvn%2Fchan-seo.jpg&hash=7b0b7d89b869b1eb19efe956cdfe3dc8

Có khi phải 3-6 tháng sau, có dự án cả năm trời mới biết kết quả. Nhiều khi lên top đã vui nhưng tụt top hụt hẫng, doanh số công ty giảm, giám đốc kêu, khách hàng kêu :).

Mình cũng từng rơi vào hoàn cảnh đó, nhưng rồi cũng quen nó là trải nghiệm. Mỗi dự án cho bạn một trải nghiệm một cái nhìn khác nhau về công việc.

Vậy còn bạn thì sao? Hay chia sẻ quan điểm của mình phía dưới.

Lynvaz01

Xác minh
vừa mới bị luôn :( suy nghĩ nhiều, thấy nghề này nó bạc, khác hẳn với Ads, làm tốt hay không nó hiện rõ, dễ dàng đánh giá, dễ dàng phán xét.

sinhthai93

Xác minh
Cũng đã từng rơi vào trạng thái như thế. Cũng cảm giác khủng hoảng tinh thần, chán nản, bế tắc. Nhưng rồi cũng đã nghĩ thoáng hơn, học hỏi, trải nghiệm nhiều hơn và sau tất cả thì giờ vẫn quẩy SEO hàng ngày :D

Lynvaz01

Xác minh
Cũng đã từng rơi vào trạng thái như thế. Cũng cảm giác khủng hoảng tinh thần, chán nản, bế tắc. Nhưng rồi cũng đã nghĩ thoáng hơn, học hỏi, trải nghiệm nhiều hơn và sau tất cả thì giờ vẫn quẩy SEO hàng ngày :D
Hahaa, quan trọng vượt qua được cái giai đoạn khó khăn ấy, khi đã win dự án rồi thì ko sợ sếp nhắc nhở nữa, đôi khi mấy ổng còn sợ ngược lại :v

Phu Kio

Làm SEO không chỉ cần đam mê SEO mà còn đam mê cả ngành bạn đang SEO, đã từng làm ở 1 công ty và cảm thấy bế tắc khi SEO một ngành hoàn toàn không hứng thú. Lựa chọn thay đổi và đến hôm nay thật vui khi được làm những gì mình thích với SEO. Đó là câu chuyện của tôi 1 người mò SEO mãi chưa được :D

thammyvela

Xác minh
Các tiền bối cho em hỏi, em là nữ nhưng đam mê làm SEO nhưng không biết một tí gì liên quan đến code thì có vô vọng lắm không ạ ^^ Em đang thấy khủng hoảng quá luôn :(

tranngocthuy

Người quét rác
Xác minh
Các tiền bối cho em hỏi, em là nữ nhưng đam mê làm SEO nhưng không biết một tí gì liên quan đến code thì có vô vọng lắm không ạ ^^ Em đang thấy khủng hoảng quá luôn :(
Theo mình nghĩ nam hay nữ đều như nhau khi làm SEO, không biết code cũng không phải là vô vọng.

Khi làm SEO bạn không cần biết code như thế nào nhưng bạn cần hiểu nguyên lý hoạt động và luôn nhớ rằng: Dù web có code mã nguồn nào thì khi chạy trên trình duyệt vẫn là html. Bạn view source để coi các thẻ meta tag: title, description...

Nhiều bạn SEO chăm chỉ thì có thể chuyên về mảng lập plan SEO, lên chiến lược content SEO cho dự án.

tranngocthuy

Người quét rác
Xác minh
Làm SEO là cả 1 quá trình, nhiều khi thứ hạng nó tụt top mất rồi sếp lại đè đầu ra mà chửi
Nhưng cố gắng giải thích và thuyết phục được sếp SEO là rủi ro. Trong quá trình làm có thể giữ hoặc bị tụt.
Bạn cần đưa cho sếp những con số thuyết phục chứ đừng nói chung chung thuật toán thay đổi hay đổi thủ đi nhiều link hơn hay nhiều traffic hơn..

nobesato

Member
Thành viên BQT
Xác minh
Tâm trạng như tiêu đề thì nói thật là chưa bao giờ có luôn. Không hiểu vì đam mê hay gì nữa. Mặc dù không phải dự án nào cũng win, nhưng chuyện chán thì đúng là chưa xuất hiện.

Làm SEO là cả 1 quá trình, nhiều khi thứ hạng nó tụt top mất rồi sếp lại đè đầu ra mà chửi
Hôm nào tớ với cậu ngồi với nhau cùng tính toán đưa ra định lượng để thuyết phục sếp rằng SEO là rủi ro nhé.

quyenngoc_2507

Member
Xác minh
Tâm trạng như tiêu đề thì nói thật là chưa bao giờ có luôn. Không hiểu vì đam mê hay gì nữa. Mặc dù không phải dự án nào cũng win, nhưng chuyện chán thì đúng là chưa xuất hiện.

Hôm nào tớ với cậu ngồi với nhau cùng tính toán đưa ra định lượng để thuyết phục sếp rằng SEO là rủi ro nhé.
Khi nào rảnh ngồi cùng nhau để còn đàm đạo nào :D

nobesato

Member
Thành viên BQT
Xác minh
Nhiều lúc nản lắm anh ạ, làm mãi k lên nổi, lúc nào nhận site cũng như 1 bãi rác :cry::cry:
Nếu có điều kiện thì nên nhận dự án từ lúc chưa có site, còn nếu nhận 1 bãi rác về thì phải tính phí cao lên chút cho bõ công làm.

manh.didongnct

Xác minh
Mới tháng trước trong top 3, về quê dự đám cưới cái đúng lúc web bị đối thủ chơi xấu, từ khóa tụt xuống trang 2. Nản, nhưng vẫn phải cố, trót thì trét thôi bác.:D

ducbi97

Member
Xác minh
Em mới làm SEO được 3 tháng. Được cái thấy vui vì sếp hiểu và thông cảm. Sếp em bảo: "Không quan trọng là từ khóa lên hay nó xuống, chỉ sợ mình không biết tại sao nó lại lên và tại sao nó lại tụt."